เมื่อเทคโนโลยีเปลี่ยนแปลง ทำให้ส่งผลต่อพฤติกรรมผู้บริโภคที่ต้องปรับเปลี่ยนตาม ปฏิเสธไม่ได้เลยว่ายุคนี้คือยุค ของข้อมูล ทุกการกระทำไม่ว่าจะขยับไปทางไหน ทุกอย่างล้วนเป็นข้อมูลไปหมด หลายท่านอาจจะเคยได้ยินว่า “ผู้ที่ถือครองข้อมูลมากที่สุด คือผู้ที่มีอำนาจต่อรองมากที่สุด” จะยกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดและใกล้ตัวก็คือ Google, Facebook ฯลฯ ในมุมของธุรกิจหรือภาคอุตสาหกรรม ข้อมูลการซื้อ-ขายของลูกค้า ข้อมูลการสั่งซื้อของวัตถุดิบ ข้อมูลการสต๊อกสินค้า หรือแม้กระทั่งข้อมูลทางโลจิสติก ข้อมูลเหล่านี้ล้วนเป็นข้อมูลที่ส่งผลต่อภาคธุรกิจ และสามารถต่อยอดได้ในมุมของผู้บริโภคหรือผู้ใช้บริการ บางครั้งอาจจะเคยรู้สึกว่า เวลาใช้บริหารแอปพลิเคชันต่างๆ สิ่งของที่เราอยากได้ หรือต้องการหาซื้อ จะปรากฎขึ้นมาทันทีให้เราได้เห็นเสมือนรับรู้ หรือได้ยินสิ่งที่เราต้องการ จนบางครั้งแอบวิตกกังวลถึงความปลอดภัยทางไซเบอร์ว่า มีโปรแกรมดักฟังหรือดักจับข้อมูลอยู่หรือเปล่า แต่สิ่งเหล่านั้นก็คือ ระบบ AI ดักจับข้อมูล ในหลายๆ ประเทศ เริ่มมีการตื่นตัวเรื่องข้อมูลส่วนบุคคลมากขึ้น บางประเทศมีกฎหมาย ชื่อว่า GDPR เป็นกฎระเบียบของ EU ที่ออกมาเพื่อคุ้มครองประชาชนในกลุ่มประเทศ EU จากการที่ความเป็นส่วนตัวและข้อมูลส่วนบุคคลถูกล่วงละเมิดมากขึ้นในโลกยุคใหม่ที่ขับเคลื่อนด้วยข้อมูล เป็นการปรับปรุงมาตรการให้เหมาะสมกับสถานการณ์ที่แตกต่างไปจากเมื่อครั้งออกกฎ EU Directive เมื่อปี 1995
![](https://www.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/image-5.png)
ซึ่งในประเทศไทย ก็เริ่มให้ความสนใจเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคลมากขึ้น จึงได้ออกพระราชบัญญัติคุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล พ.ศ. 2562 หรือ “PDPA” ซึ่ง PDPA ย่อมาจาก Personal Data Protection Act B.E. 2562 (2019) เป็นกฎหมายว่าด้วยการให้สิทธิ์กับเจ้าของข้อมูลส่วนบุคคล สร้างมาตรฐานการรักษาข้อมูลส่วนบุคคลให้ปลอดภัย และนำไปใช้ให้ถูกวัตถุประสงค์ตามคำยินยอมที่เจ้าของข้อมูลส่วนบุคคลอนุญาต โดยกฎหมาย PDPA Thailand (พ.ร.บ.คุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล) ได้ประกาศไว้ในราชกิจจานุเบกษา เมื่อวันที่ 27 พฤษภาคม 2562 และปัจจุบันได้ถูกเลื่อนให้มีผลบังคับใช้ในวันที่ 1 มิถุนายน 2565
มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี (มจธ.) เองก็ให้ความสำคัญ และตระหนักถึงความสำคัญของข้อมูลส่วนบุคคลเช่นกัน และตื่นตัวกับ พระราชบัญญัติคุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล พ.ศ.2562 หรือว่า “PDPA” ซึ่ง ผลบังคับใช้ในวันที่ 1 มิถุนายน 2565
ล่าสุดทางมหาวิทยาลัยได้มีการจัดกิจกรรมชื่อว่า KMUTTWORKS
![](https://www.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/image-4.png)
ในหัวข้อ “พ.ร.บ.คุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคลฯ (PDPA) เกี่ยวข้องกับคุณหรือไม่” ขึ้น ในวันศุกร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2564 เวลา 12.00 – 15.30 น. ผ่านช่องทาง ZOOM, Facebook Live ทางเพจ KMUTTWORKS ที่ผ่านมา โดยวัตถุประสงค์ของการจัดกิจกรรมคือ ต้องการให้ทุกท่านใต้ตระหนักถึง พ.ร.บ.คุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคลฯ (PDPA) ใครบ้างที่เกี่ยวข้อง และจะส่งผลกระทบต่อสายงาน อาชีพใดบ้าง และที่สำคัญเมื่อ พระราชบัญญัติคุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล พ.ศ.2562 หรือว่า “PDPA” ซึ่ง ผลบังคับใช้ในวันที่ 1 มิถุนายน 2565 ใครบ้างต้องปรับตัว ต้องเรียนรู้พัฒนาทักษะอะไรเพิ่มบ้าง หรือ องค์กรใดต้องปรับตัวอย่างไรเพื่อให้พร้อมต่อการบังคับใช้ พ.ร.บ.คุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคลฯ (PDPA)
![](https://www.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/image-3.png)
โดยได้รับเกียรติจากวิทยากรผู้เชี่ยวชาญ ทั้ง 3 ท่าน
การปรับตัวขององค์กร องค์ใด ต้องตระหนักถึง พระราชบัญญัติคุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล “PDPA” เป็นพิเศษ
![](https://www.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/image.png)
ผศ. ศุภวัชร์ มาลานนท์ อาจารย์ประจำบัณฑิตวิทยาลัยการจัดการและนวัตกรรม (GMI) กล่าวว่า วัตถุประสงค์ของ พระราชบัญญัติคุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล “PDPA” ว่า เป็น พรบ. ที่ต้องการสร้างความโปร่งใสในการใช้ข้อมูล ไม่ว่าจะเป็นองค์กรใหญ่ หน่วยงานภาครัฐ หรือแม้แต่เจ้าของบริษัทคนเดียว ถ้าองค์ใดมีการนำข้อมูลไปใช้ประมวลผลข้อมูลส่วนบุคคล แสดงว่าองค์กรของท่านจะอยู่ภายใต้กฎหมายใช้บังคับ
พระราชบัญญัติคุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล “PDPA” หลายคนมองว่า อาจจะเกี่ยวข้องกับ กลุ่มบุคลากรสาย IT โดยตรงเลยหรือเปล่า
![](https://www.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/image-1.png)
อาจารย์กิตติพงศ์ วะระทรัพย์ อาจารย์ประจำคณะเทคโนโลยีสารสนเทศ ได้กล่าว หลายๆ องค์กร พยายามส่งพนักงานสายงาน IT ไปร่วมอบรม แต่จริงๆ แล้ว IT เป็นแค่ส่วนหนึ่ง หรือเป็นแค่เครื่องมือ เช่น มีระบบที่จะจัดการข้อมูลต่างๆ และการสร้างรหัส หรือกระบวนการเข้าถึงข้อมูล และสิ่งที่สำคัญ คือ IT อาจจะต้องวางระบบในการจัดเก็บข้อมูล การเลือกเก็บข้อมูลที่จำเป็น และทำระบบข้อตกลงยินยอม การเปลี่ยนแปลงการยินยอม ต่างๆ เพราะฉะนั้น คนสายงาน IT ไม่ใช่กลุ่มคนหลักแต่จะเป็นกลุ่มคนที่ช่วยในกระบวนการจัดเก็บข้อมูลการเก็บรักษาข้อมูลให้อย่างมีระบบและปลอดภัย แต่ทุกคน ทุกหน่วยงานจะต้องตระหนักถึงการบริหารจัดการข้อมูลส่วนบุคคล ไม่ใช่เพียงคนใดคนนึง หรือกลุ่มคนใดกลุ่มคนหนึ่ง
![](https://www.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/image-2-240x240.png)
ด้าน คุณมนตรี สถาพรกุล ผู้เชี่ยวชาญดูแลข้อมูลส่วนบุคคล บริษัท โทเทิ่ล แอ็คเซ็ส คอมมูนิเคชั่น จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า ทุกคนจะมีส่วนเกี่ยวข้องทั้งหมด เพราะทุกคนล้วนมีข้อมูลส่วนบุคคลติดตัวมาอยู่แล้ว ไม่ว่าจะใช้บริการทางด้านใดก็ตาม แต่ พรบ. นี้ออกมาเพื่อคุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล นั่นหมายความว่า ผู้ให้บริการ (controller) จะต้องเป็นผู้ถือครองข้อมูล ของผู้ใช้บริการ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ การนำข้อมูลของผู้ใช้บริการไปใช้ให้ถูกต้องตามวัตถุประสงค์ขององค์กรหรือธุรกิจตามข้อตกลงที่ได้ตกลงร่วมกัน และนอกจากนี้ยังเป็นโอกาส ในจัดสรรดูแลข้อมูลในองค์กร สร้างความโปร่งใส และเป็นธรรม การจัดการข้อมูลอย่างเป็นระบบ
ซึ่งกิจกรรมดังกล่าวได้การตอบรับเป็นอย่างดี จากผู้ร่วมรับชม หลากหลายสาขา และยังมีการสอบถามถึงกิจกรรมในอนาคต เกี่ยวกับเรื่อง พระราชบัญญัติคุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล “PDPA” อยากที่จะเข้าใจและฟังเชิงลึกมากขึ้น ทั้งนี้ หากทุกท่านสนใจ อยากรับชมรับฟัง สามารถติดตามชม ย้อนหลังได้ที่ Facebook เพจ : KMUTTWORKS
![](https://www.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2022/02/image-6-1200x545.png)